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MAJEDWALI 
___________ 

 

 

 

 

 

 



 

 

Tangazo la Serikali Na. ……………… la tarehe ………………… 
 

 

SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI WA USAFIRI ARDHINI 

(SURA 413) 

 
_________ 

KANUNI 
_________ 

(Zimetengenezwa chini ya Kanuni ya 45(2(i)) 
_____________ 

 

KANUNI ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA UFIFILISHAJI  

WA MAKOSA ZA MWAKA 2023  

 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI VYA AWALI 
  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini za 

Ufifilishaji wa Makosa za Mwaka 2023  
Matumizi  

 

 

2. Kanuni hizi zitatumika kufifilisha makosa kama yalivyoainishwa chini ya Sheria na 

Sheria za kisekta. 

Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama itakapoelezwa vinginevyo- 
Sura 413 

 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini; 

“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini iliyoanzishwa chini ya 

kifungu cha 4 cha Sheria; 
Sura 413 “Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka aliyeteuliwa kwa 

mujibu wa kifungu cha 15 cha Sheria; 
  

SEHEMU YA PILI 

HATUA ZA KUFIFILISHA MAKOSA 

 
Taarifa ya makosa  4. (1) Pale ambapo mtu ametenda kosa kinyume cha Sheria au sheria za kisekta, 

Mamlaka itamjulisha kosa lake kwa kujaza fomu ya kufifilisha makosa kama 

ilivyoainishwa  katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi. 

(2) taarifa iliyoainishwa kwenye kanuni ndogo ya (1) ita- 

(a) ainisha kosa lililotendwa na kifungu kilichokiukwa; 

(b) ainisha adhabu mahsusi kwa makosa yaliyotendwa na kiasi cha ufifilishwaji; na  

(c) onesha tarehe na sahihi ya Afisa wa Mamlaka. 



 

 

Utaratibu baada ya 

notisi ya makosa 

 

5. (1) Mtu atakayepokea notisi chini ya kanuni ya 4(1) atatakiwa kukubali au kuonesha 

nia ya kujibu tuhuma dhidi ya kosa. 

 (2) Endapo mtu atakiri kosa kwa mujibu wa Kanuni ndogo (1), atatakiwa kujaza 

fomu ya kukiri kosa kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la Pili la Kanuni hizi na 

Mamlaka itafifilisha kosa hilo. 
 (3) Endapo mtu ataonesha nia ya kujibu mashtaka dhidi ya kosa, atatakiwa kujaza  

Fomu ya nia ya kujibu mashtaka, kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la Tatu la 

Kanuni hizi. 
 (4) Mtu atakayeshindwa au kukataa kusaini Fomu ya Notisi ya makosa  atachukuliwa 

kuwa amepinga kutenda kosa, na Mamlaka itaendelea na utaratibu ulioanishwa 

katika kanuni ya 6. 
  
Utaratibu baada ya 

kupinga kutenda 

kosa 

6. Endapo mtu ataonesha nia ya kujibu mashtaka dhidi ya kosa, Mamlaka itawasilisha 

Fomu ya Notisi ya makosa pamoja na Fomu ya Nia ya Kujibu Mashtaka kwa 

Mkurugenzi wa Mashtaka pamoja na taarifa nyingine yoyote inayohusika kwa hatua 

zaidi.    
Malipo ya faini 

 
7. (1) Mtu atakayekiri kutenda kosa kwa mujibu wa kanuni ya 5(2), atatakiwa kulipa 

kwa Mamlaka kiasi cha fedha ambacho ni nusu ya faini ambayo angetozwa endapo 

angepatikana na hatia.   
 

 
(2) Endapo mtu atashindwa kulipa kiasi cha fedha kilichofifilishwa katika kipindi cha 

siku 14 kuanzia tarehe ya kukiri kosa iliyoainishwa katika Fomu ya kukiri kosa, 

Mamlaka itatoza riba ya asilimia tano kwa mwezi ya kiasi ambacho hakijalipwa. 

(3) Endapo kiasi kilichofifilishwa pamoja na riba hakitalipwa kwa zaidi ya siku tisini 

kuanzia tarehe ya kutolewa kwa taarifa ya notisi ya makosa, Mamlaka itatoa Notisi ya 

ukiukaji kama ilivyoainishwa  kwenye Jedwali la Nne la Kanuni hizi. 
  
Utekelezaji wa 

amri ya kufifilisha 

kosa 

8. Mamlaka inaweza kuwasilisha Amri ya kufifilisha kosa kwenye Mahakama yenye 

Mamlaka ya kukazia Amri hiyo kwa ajili ya utekelezaji.  

 

SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YA JUMLA 

 
Hatua za  

Mamlaka 

 

9. Amri ya ufifilishaji wa makosa haitaathiri hatua za Mamlaka zinazoweza 

kuchukuliwa kwa ajili ya kulinda athari zinazoweza kuwapata watu, mali au kulinda 

masuala yanayohusu maslahi ya umma.  
Taarifa kwa 

Mkurugenzi wa 

Mashtaka 

10. Mamlaka itawasilisha taarifa ya makosa yaliyofifilishwa kwa kila robo ya mwaka 

kwa Mkurugenzi wa Mashitaka ikibainisha:  

 (a)  jina na taarifa za aliyetenda kosa; 
 (b) kosa na kifungu cha sheria husika kilichokiukwa; 
 (c) tarehe na sehemu kosa lilipotendeka; 
 (d) kiasi kilichofifilishwa pamoja na riba kama ipo; na 
 (e) taarifa nyingine yoyote ile kadri Mkurugenzi wa Mashitaka anaweza kuzihitaji. 



 

 

  

                                      MAJEDWALI 

 

 

______________ 

JEDWALI LA KWANZA 

_______________ 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI WA USAFIRI ARDHINI 

 (SURA 413)  

 

FOMU  YA NOTISI YA MAKOSA 

 

(Chini ya Kanuni ya 4(1)) 

 

Kwa .......................................................................... wa anuani ...................................................... 

 
 

1. Unashitakiwa kwa makosa yafuatayo: 

 

(a) ................................................ kinyume na........…………………. ya ….......................................... 

(b) ................................................. kinyume na ........…………………ya ….......................................... 

(c) ................................................. kinyume na ........………………... ya ….......................................... 

 

2. ENDAPO unakiri kutenda makosa tajwa hapo juu unatakiwa kujaza “FOMU YA KUKIRI KOSA” 

iliyoambatishwa na utawajibika kulipa kiasi kilichofifilishwa kama ifuatavyo: 

 

Na. Kosa  Faini iliyoainishwa kwa 
mujibu wa Sheria  

Kiasi kilichofifilishwa 
 

    

    

    

 

3. ENDAPO unapinga kutenda kosa unatakiwa kujaza “FOMU YA NIA YA KUJIBU MASHTAKA” 

iliyoambatishwa, pamoja na majibu yako na kuwasilisha  kwa Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ndani ya siku 7 

kuanzia tarehe ya kupokea fomu hii. 

 

 

 

 

.................................................... …………………………………… 

Mkurugenzi Mkuu/Afisa aliyeidhinishwa Saini 

 

Tarehe: .......................................... Imepokelewa na: …………………… 

 

Saini: …………………………… Tarehe: …………………………. 

 
 

 
 

 



 

 

______________ 

JEDWALI LA PILI 

_______________ 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI WA USAFIRI ARDHINI 

 (SURA 413) 

FOMU YA KUKIRI KOSA 

(Chini ya Kanuni ya 5(2)) 

 

Mimi .......................................... wa ...................... (anuani) nikiwa  

(mmiliki/mkurugenzi/meneja/mwakilishi) wa ................................................................................ 

(kampuni/ushirika n.k) nakiri kutenda kosa/makosa ………………………………… Kama 

yalivyoainishwa kwenye Fomu ya Notisi ya  makosa.  

 

Ninaomba Mamlaka ififilishe makosa tajwa kwa mujibu wa Kifungu/Kanuni …………………………….. ya 

…………………………………………………………….. Sheria/Kanuni. 

 

Nathibitisha kuwa nitalipa kiasi kilichofifilishwa cha Shilingi …………………………………………. ndani 

ya muda wa siku kumi na nne  kutokana na makosa yaliyoorodheshwa katika Fomu ya Notisi ya makosa.  

 

Ninafahamu kwamba riba ya asilimia tano kwa mwezi itatozwa iwapo kiasi cha fedha 

kilichofifilishwa hakitalipwa ndani ya  muda ulioainishwa hapo juu 

 

 
 

Saini: ..................................................................................... Tarehe: ........................................................ 

 

Utambulisho …………………………………………………(NIDA/LESENI YA UDEREVA N.K.) 

 

 

 

Saini ya alinayepokea fomu ya kukiri kosa ………………………………………. 

 

 

 

Saini ya Afisa Aliyeidhinishwa......................................................................... 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

 

______________ 

JEDWALI LA TATU 

_______________ 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI WA USAFIRI ARDHINI 

 (SURA 413) 

FOMU YA NIA YA KUJIBU MASHITAKA 

 

(Chini ya Kanuni ya 5(3)) 

 
 

Mimi .......................................... wa ...................... ( anuani) nikiwa  (mmiliki/mkurugenzi/meneja/mwakilishi) 

wa ................................................................................ (kampuni/ushirika) nakusudia kujibu mashtaka kama 

yalivyoainishwa kwenye Fomu ya Notisi ya makosa. 

 

Natoa maelezo yangu kwa maandishi kukana makosa tajwa kama ilivyoambatishwa pamoja na fomu hii.  

 

Saini: ............................................... Tarehe: ....................................................... 

Utambulisho …………………………………………………(NIDA/LESENI YA UDEREVA N.K.) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 
 

JEDWALI LA NNE 

_______________ 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI WA USAFIRI ARDHINI 

 (SURA 413) 

NOTISI YA UKIUKAJI 

 

(Chini ya Kanuni ya 7(3)) 

 

 
 

 

 

Kwa ...................................................................... wa ………………………………………… (anuani) 

 

 

UNATAARIFIWA KWAMBA umeshindwa kulipa kiasi kilichofifilishwa cha Shilingi 

…………………………….. kilichotakiwa kulipwa kama ilivyoainisha katika Fomu ya Kukiri kosa 

iliyoambatishwa na fomu hii. 

 

 

UNATAARIFIWA KWAMBA kwa kukiuka kwako kulipa kiasi kilichofifilishwa kama ilivyoelezwa hapo 

juu kimesababisha Mamlaka kutoza kiasi cha riba ya asilimia 5 ya kiasi ambacho hakijalipwa kwa mwezi cha 

Shilingi ………………………………………….. na hivyo kuwa Shilingi ……………………. kwa mwezi. 

 

 

UNATAARIFIWA ZAIDI KWAMBA endapo utashindwa kulipa kiasi kilichofifilishwa pamoja na riba ndani 

ya muda wa siku saba (7) kuanzia tarehe ya kupokea notisi hii, kutailazimu Mamlaka kuwasilisha suala hili 

kwenye Mahakama yenye uwezo kwa ajili ya kukazia utekelezaji dhidi yako.  

 

 

Mkurugenzi Mkuu/Afisa aliyeidhinishwa 

  

Saini: ……………………………          Tarehe: ……………………………. 

 

 

Imepokelewa na: ………………………………………… Saini: ………………… Tarehe : ……………… 

 

 

 

 

 

 

 

  Imetolewa na: 

 

 

 

 

 
Dodoma,                 Makame Mbarawa, 

……….....,  2023                         Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi 



 

 

 


